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SERA YA USALAMA, AFYA, MAZINGIRA, MAJANGA, UBORA WA BIDHAA NA ULINZI.

1 UTANGULIZI 

1.1 Sera hii inatumika kwa Kampuni ya Sukari Kilombero 
inayotengeneza Sukari kwa matumizi ya binadamu kutoka kwenye 
miwa kama malighafi na Illovo Distilleries Tanzania wazalishaji wa 
Extra Neutral Alcohol (ENA) inayotumia molases kama malighafi. 
Kuna viwanda viwili vya sukari ambavyo ni kiwanda cha Ruembe 
(K2) kilichopo wilayani Kilosa na Msolwa (K1) kilichopo wilayani 
Kilombero vyote viko mkoani Morogoro na kiwanda cha bidhaa za 
mkondo wa chini ambacho ni Illovo Distilleries Tanzania kilichopo 
karibu na kiwanda cha sukari Ruembe (K2). 

1.2 Sera hii inaelekeza wajibu wa kampuni ya sukari ya Kilombero 
inayojumuisha viwanda vyake vyote vya sukari na bidhaa za 
viwanda vya mkondo wa chini kufanikisha mfano bora katika 
mafanikio ya viwango vya usalama, afya, mazingira, ubora, viwango 
vya ulinzi na utendaji katika  usalama wa chakula. 

1.3 Kampuni inajitahidi kuendesha shughuli zake katika dhana ya 
uwajibikaji, utaalamu na kwa uwezo wa hali ya juu na inaendelea  
kuweka na kuboresha uendeshaji kuelekea kutimiza lengo kuu la 
kutokuwa na matukio, ajali, kutofikia malengo, malalamiko au 
mapungufu yakiubora kwa kiwango kikubwa cha mafanikio. 

1.4 Kama kampuni inayoongoza Tanzania kwa uwezo wa uzalishaji wa 
sukari na bidhaa za mkondo wa chini, Kampuni inatambua wajibu 
wake kwa wadau wake kwa kupunguza athari za kiafya, usalama, 
mazingira, ulinzi pamoja na usalama wa chakula zinazohusiana na 
shughuli zake za uzalishaji na bidhaa, huku inaongeza thamani ya 
wadau. 

1.5 Kampuni inazingatia ubora na usalama wa bidhaa, watu, ulinzi na 
utunzaji wa mazingira na afya ya wafanyakazi wake na jamii 
ambako inafanyia shughuli zake kama sehemeu muhimu ya 
mchakato mzima wa biashara na mikakati ya kiutendaji. 

2 UWAJIBIKAJI 

Katika kutekeleza malengo yake ya uendeshaji wa biashara kwa 
kuzingatia na kuheshimu watu na mazingira na kuendeleza mifumo 
bora ya ubora, usalama wa chakula, usalama wa watu, afya, 
mazingira na ulinzi, Kampuni inaongozwa kwa kanuni zifuatazo: 

2.1 Uendeshaji bila Madhara 

Kuhamasisha utamaduni wa “uendeshaji bila madhara” ili kulinda, 
kwa kadri inavyowezekana, afya, usalama na ustawi  wa watu wetu, 
jamii zinazotuzunguka na mazingira katika nchi tunazoendeshea 
shughuli zetu. 

2.2 Utunzaji wa Mazingira 

Kutunza kwa ufanisi viumbe hai, mazingira nyeti, matumizi ya ardhi 
na kutibu maeneo ili kulinda mazingira. 

2.3 Kupunguza Athari 

Kupunguza athari za biashara yetu kwenye mazingira, kuhamasisha 
muendelezo na utekelezaji wa tekinolojia isiyoathiri mazingira ili 
kuhakikisha utunzaji endelevu wa mali asili pamoja na kuweka na 
kufikia malengo yanayohusiana na ufanisi wa matumizi ya maliasili, 
upunguzaji wa takataka na kudhibiti uchafuzi wa mazingira 

2.4 Kuzuia  

Kuzuia matukio makubwa mabaya katika uendeshaji wetu kupitia 
mfumo wa usimamizi wa majanga wa NOSA, na endapo matukio 
kama hayo yatatokea, itifaki yenye majibu hufanyika kwa ufanisi ili 
kupunguza athari na kujirudia. 

2.5 Kukidhi vigezo 

Kuendesha shughuli zake kwa kuzingatia kanuni na taratibu zilizopo 
za kiusalama, afya, mazingira, ubora pamoja na ubora wa chakula 
za ndani na za kimataifa. 

Kujitahidi kutekeleza utendaji bora wa viwandani kupitia usimamizi 
endelevu jumuishi wa majanga wa mfumo wa NOSA, ukiongozwa 
na kanuni na taratibu za utendaji bora zinazotambulika kimataifa. 

2.6 Kuheshimu Haki za Binadamu 

Kutoa/kuwezesha mazingira ya kazi yenye misingi inayozingatia 
kanuni za kuheshimu, mahusiano mazuri ya kazi na mazingira bora 
ya kazi kwa wafanyakazi wetu sambamba na mikataba, kanuni na 
taratibu za utendaji bora zinazotambulika kimataifa, na dhamira 
iliyowekwa kwenye kanuni zetu za maadili na maadili ya kibiashara, 
na kuwataka wauzaji, makandarasi, watoa huduma na wawakilishi 

pamoja na watu wengine wanaofanya kazi na Kilombero, kufanya 
vivyohivyo. 

2.7 Mafunzo na stadi endelevu 

Kuwezesha uendelezaji wa stadi na ufanisi wa mfanyakazi katika 
ngazi zote za kampuni, katika kulenga utaratibu wa uzalishaji bora, 
usalama wa chakula pamoja na ufanisi katika kutekeleza ubora, 
usalama wa chakula,usalama wa watu,afya,mazingira,majanga na 
ulinzi. 

2.8 Ubora 

Kuuza bidhaa salama, zenye ubora na zisizokuwa na viungo au 
kasoro zinazoweza kuleta madhara au kutishia uhai na afya ya 
watu, zinazofaa kwa matumizi yaliyokusudiwa, kwa kukidhi sheria 
za usalama, afya, mazingira, ubora pamoja na usalama wa chakula 
na viwango vya utendaji bora wa viwanda, na zenye nembo sahihi 
na kuzitangaza. 

2.9 Kuhamasisha matumizi sahihi ya bidhaa zetu 

Kuhamasisha wateja na watumiaji wetu kutumia bidhaa zetu 
ipasavyo na kushiriki malengo yetu ya kiutendaji ya ubora, usalama 
wa chakula,usalama wa watu,afya,mazingira na ulinzi. 

2.10 Uboreshaji endelevu 

Kuendeleza na kukuza uelewa wa ubora, usalama wa 
chakula,usalama wa watu, afya, mazingira na ulinzi. Usimamizi wa 
hali ya juu wa rasilimali na uwazi katika kutoa taarifa za utendaji ili 
kufikia dhana ya uboreshaji endelevu katika utendaji kazi, bidhaa, 
huduma na kuwaridhisha wateja. 

2.11 Ufanisi katika Mawasiliano na Utoaji wa taarifa 

Mawasiliano na utoaji wa taarifa za kiutendaji za ubora, usalama wa 
chakula,usalama wa watu,afya,mazingira na ulinzi kwa wadau wa 
ndani na nje, angalau mara moja kwa mwaka kwa uwazi. 

2.12 Usimamizi wa Ugavi 

Kushirikiana na wauzaji, watoa huduma, makandarasi na wateja 
ambao wako tayari kuendesha shughuli zao kwa kuzingatia kanuni 
na taratibu za utendaji bora ubora, usalama wa chakula,usalama wa 
watu,afya,mazingira na ulinzi zinazotambulika kimataifa, na 
kuhamasisha maendeleo endelevu. 

2.13 Uhusishwaji Wadau 

Kuhamasisha mahusiano mazuri katika maeneo ambayo 
tunaendesha shughuli zetu kupitia mahusiano yenye tija katika jamii 
inayotuzunguka, serikali na mamlaka yao, kwa kusudi la kuwa 
mshiriki hai katika mwendelezo wa kuwezesha ustawi wa kiuchumi 
na kijamii kwa wadau wetu na kuimarisha uwezo, ikiwa ni pamoja 
na kuheshimu mila na urithi wa watu. 

3 UTEKELEZAJI NA UFUATILIAJI 

3.1     Sera hii imepitishwa na Mkurugenzi Mtendaji wa nchi/Tanzania - 
Kampuni ya Sukari ya Kilombero. 

3.2     Malengo na taratibu zote zinazohusiana na sera hii zitapitiwa kila 
mwaka ili kuhakikisha uboreshaji endelevu, utii wa sheria, na ufanisi 
wa utekelezaji kupitia Usimamizi wa Kudhibiti Hatari za Biashara. 
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